Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hỗn hợp X gồm Fe (0,2 mol) và Fe2O3 (0,1 mol). Cho X tác dụng với dung dịch HCl dư thu được dung

Câu hỏi số 399659:
Vận dụng

Hỗn hợp X gồm Fe (0,2 mol) và Fe2O3 (0,1 mol). Cho X tác dụng với dung dịch HCl dư thu được dung dịch Y. Cho NaOH dư vào dung dịch Y thu được kết tủa Z. Tách kết tủa rồi đun nóng trong không khí đến khối lượng không đổi thu được m (gam) chất rắn T. Biết rằng các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Tính giá trị của m?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:399659
Phương pháp giải

Dùng bảo toàn nguyên tố Fe.

Giải chi tiết

Sơ đồ bài toán:

Bảo toàn nguyên tố Fe ta có: nFe (T) = nFe(X) → nFe(T) = 0,2 + 0,1.2 = 0,4 (mol)

→ nFe2O3 = ½ . nFe(T) = 0,2 mol → mFe2O3 = 0,2 . 160 = 32 (g)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com