Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam Mg bằng dung dịch HCl dư, thu được V lít khí H2. Giá trị của V

Câu hỏi số 401530:
Thông hiểu

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam Mg bằng dung dịch HCl dư, thu được V lít khí H2. Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:401530
Phương pháp giải

Đổi số mol Mg theo công thức: nMg = mMg : MMg

Tính toán mol H2 theo mol Mg dựa vào PTHH: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

→VH2(đktc) = nH2.22,4 = ?

Giải chi tiết

nMg = 2,4 : 24 = 0,1 (mol)

PTHH: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

Theo PTHH: nH2 = nMg = 0,1 (mol)

→ VH2(đktc) = 0,1.22,4 = 2,24 (lít)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com