Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hoà tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl thấy có 0,52 mol HCl phản

Câu hỏi số 409746:
Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe2O3 và Fe3O4 vào dung dịch HCl thấy có 0,52 mol HCl phản ứng. Nếu hoà tan m gam hỗn hợp X bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng, dư thì thu được 0,56 lít SO2 (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:409746
Phương pháp giải

Áp dụng bảo toàn e cho phản ứng với H2SO4 tính được lượng Fe3O4

Từ số mol HCl và Fe3O4 suy ra số mol Fe2O3

Giải chi tiết

Đặt nFe2O3 = x mol và nFe3O4 = y mol

- Trong phản ứng giữa oxit bazo và axit HCl (hoặc H2SO4 loãng) ta luôn có:

nH+ = 2nO → nHCl = 2nO ⟹ 0,52 = 2.(3x + 4y) (1)

- X + H2SO4 đặc nóng thì bảo toàn e có nFe3O4 = 2nSO2 ⟹ y = 0,025.2 = 0,05 (2)

Giải (1)(2) có x = 0,02 mol và y = 0,05 mol

⟹ mX = 0,02.160 + 0,05.232 = 14,8 gam

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com