Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam bột Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch CuSO4 dư, thu được 12,8 gam Cu. Giá trị của m

Câu hỏi số 410009:
Thông hiểu

Cho m gam bột Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch CuSO4 dư, thu được 12,8 gam Cu. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:410009
Phương pháp giải

Đổi số mol Cu theo công thức: nCu = mCu : MCu =?

Viết PTHH xảy ra, tính số mol Fe theo số mol Cu.

Giải chi tiết

\({n_{Cu}} = \frac{{{m_{Cu}}}}{{{M_{Cu}}}} = \frac{{12,8}}{{64}} = 0,2\,(mol)\)

PTHH: Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu↓

Theo PTHH: nFe = nCu = 0,2 (mol) → mFe = nFe×MFe = 0,2×56 = 11,2 (g)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com