Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hoàn toàn 7,8 gam hỗn hợp X gồm Al và Al2O3 trong lượng dư dung dịch NaOH, thu được 3,36

Câu hỏi số 410136:
Vận dụng

Hòa tan hoàn toàn 7,8 gam hỗn hợp X gồm Al và Al2O3 trong lượng dư dung dịch NaOH, thu được 3,36 lít H2. Số mol của Al2O3 có trong 15,6 gam X trên là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:410136
Phương pháp giải

Đổi số mol H2 theo công thức: nH2(đktc) = VH2/22,4 = ?

Tính số mol Al theo số mol H2. Từ đó suy ra mAl; mAl2O3 trong 7,8 g

Tính số mol Al2O3 trong 15,6 gam → nhân đôi số liệu lên.          

Giải chi tiết

nH2(đktc) = VH2/22,4 = 3,36/22,4 = 0,15 (mol)

PTHH: 2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2↑  (1)

(mol)    0,1                                                    ← 0,15

            Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O (2)

Theo PTHH (1): nAl = 2/3 nH2 = 2/3. 0,15 = 0,1 (mol)

→ mAl = nAl×MAl = 0,1×27 = 2,7 (g)

Trong 7,8 (g) có chứa: mAl2O3 = 7,8 – mAl = 7,8 – 2,7 = 5,1 (g)

Vậy trong 15,6 (g) có chứa 5,1×2 = 10,2 (g) Al2O3

→ nAl2O3 = mAl2O3 : MAl2O3 = 10,2 : 102 = 0,1 (mol)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com