Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đun nóng 25 gam dung dịch glucozơ nồng độ a% với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3. Sau khi phản ứng

Câu hỏi số 410524:
Vận dụng

Đun nóng 25 gam dung dịch glucozơ nồng độ a% với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 4,32 gam Ag. Giá trị của a là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:410524
Phương pháp giải

Glucozo → 2Ag

- Từ mol Ag suy ra mol glucozo

- Tính nồng độ glucozo theo công thức:

\(C\%  = \dfrac{{{m_{glucozo}}}}{{{m_{dd\,glucozo}}}}.100\% \)

Giải chi tiết

Ta có: nAg = 4,32 / 108 = 0,04 mol

Glucozo → 2Ag

0,02 ←       0,04 (mol)

→ mGlucozo = 0,02.180 = 3,6 gam

\(\to C\%  = \dfrac{{{m_{glucozo}}}}{{{m_{dd\,glucozo}}}}.100\%  = \dfrac{{3,6}}{{25}}.100\%  = 14,4\% \)

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com