Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 1,44 gam bột Al vào dung dịch NaOH dư, kết thúc thí nghiệm thu được V lít khí H2 (đktc). Giá

Câu hỏi số 412589:
Vận dụng

Cho 1,44 gam bột Al vào dung dịch NaOH dư, kết thúc thí nghiệm thu được V lít khí H2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:412589
Phương pháp giải

Cách 1: Tính theo PTHH

Cách 2: Dùng bảo toàn e

Giải chi tiết

\({n_{Al}} = \frac{{1,44}}{{27}} = \frac{4}{{75}}\left( {mol} \right)\)

Cách 1: Tính theo PTHH

2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2

4/75 →                                             0,08 (mol)

⟹ V = 0,08.22,4 = 1,792 lít

Cách 2:

Áp dụng bảo toàn e: 3nAl = 2nH2 → \({n_{{H_2}}} = \frac{{3{n_{Al}}}}{2} = \frac{{3.\left( {4/75} \right)}}{2} = 0,08\left( {mol} \right)\)

⟹ V = 0,08.22,4 = 1,792 lít

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com