Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Nung hỗn hợp X gồm 2 kim loại Fe và Mg (tỉ lệ số mol là 2 : 1) trong không khí, thu được 11,6 gam

Câu hỏi số 412857:
Vận dụng

Nung hỗn hợp X gồm 2 kim loại Fe và Mg (tỉ lệ số mol là 2 : 1) trong không khí, thu được 11,6 gam hỗn hợp Y chỉ chứa các oxit. Hòa tan hoàn toàn Y cần vừa đủ 300 ml dung dịch HCl 2M. Khối lượng mỗi kim loại trong X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:412857
Phương pháp giải

Từ số mol HCl suy ra mol của O trong Y

BTKL có mX = mY - mO(Y)

Lập hệ phương trình số mol của Fe và Mg trong X theo tỉ lệ ban đầu đề cho và khối lượng của X

Giải chi tiết

nHCl = 0,6 mol

Phản ứng giữa oxit bazo và axit HCl:

2H+ +  O2- → H2O

0,6 → 0,3 mol

⟹ nO(Y) = 0,3 mol

BTKL → mX = mY - mO(Y) = 11,6 - 0,3.16 = 6,8 gam

Ta có hệ phương trình sau \(\left\{ \begin{array}{l}{n_{Fe}}:{n_{Mg}} = 2:1\\56{n_{Fe}} + 24{n_{Mg}} = 6,8\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}{n_{Fe}} = 0,1\\{n_{Mg}} = 0,05\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}{m_{Fe}} = 5,6\left( g \right)\\{m_{Mg}} = 1,2\left( g \right)\end{array} \right.\)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com