Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho m gam Fe vào dung dịch H2SO4 loãng dư thu được 4,48 lít khí H2 (đktc). Vậy giá trị của m

Câu hỏi số 413298:
Vận dụng

Cho m gam Fe vào dung dịch H2SO4 loãng dư thu được 4,48 lít khí H(đktc). Vậy giá trị của m là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:413298
Phương pháp giải

Tính theo PTHH: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2↑.

 
Giải chi tiết

nH2(đktc) = V/22,4 = 4,48/22,4 = 0,2 (mol)

PTHH: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

Theo PTHH: nFe = nH2 = 0,2 (mol)

⟹ m = mFe = nFe. MFe = 0,2.56 = 11,2 (g).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com