Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 4,56 gam este X (công thức CnH10O2), thu được H2O và 5,376 lít CO2 (đktc). Mặt

Câu hỏi số 413959:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 4,56 gam este X (công thức CnH10O2), thu được H2O và 5,376 lít CO2 (đktc). Mặt khác, cho 4,56 gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, sau phản ứng thu được ancol etylic và m gam muối. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:413959
Phương pháp giải

Bảo toàn C tính được giá trị của n

Thủy phân X trong NaOH thu được ancol C2H5OH ⟹ CTCT của X

Giải chi tiết

Ta có nCO2 = 0,24 mol

Bảo toàn C có nC(X) = nCO2 ⟹ \(\frac{{4,56}}{{12n + 42}}.n = 0,24\) ⟹ n = 6 ⟹ X là C6H10O2

Thủy phân X trong NaOH thu được ancol C2H5OH

⟹ CTCT của X là C3H5COOC2H5

C3H5COOC2H5 + NaOH → C3H5COONa + C2H5OH

       0,04  mol →                       0,04 mol

⟹ mmuối = 0,04.108 = 4,32 gam 

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com