Cho m gam Mg vào dung dịch HNO3 dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 0,1792 lít khí N2 (đktc) và
Cho m gam Mg vào dung dịch HNO3 dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 0,1792 lít khí N2 (đktc) và dung dịch X chứa 6,67m gam muối. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?
Đáp án đúng là: C
Quảng cáo
nN2 = 0,1792/22,4.
nMg = m/24 ⟹ mMg(NO3)2 = m/24 ⟹ mMg(NO3)2 = 148.m/24 xấp xỉ 6,17m gam < 6,67m gam.
⟹ Dung dịch X có chứa NH4NO3.
mmuối = mMg(NO3)2 + mNH4NO3 ⟹ mNH4NO3 = 6,67m – 6,17m.
Mg0 → Mg+2 + 2e
2N+5 + 2.5e → 2N0
N+5 + 8e → N- 3
BT e: 2.m/24 = 10. nN2 + 8.nNH4NO3 = 10.0,008 + 8.0,5m/80 ⟹ m.
Đáp án cần chọn là: C
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












