Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan kim loại hóa trị không đổi bằng dung dịch HNO3 thu được dung dịch chứa 28,2 gam muối

Câu hỏi số 429558:
Vận dụng

Hòa tan kim loại hóa trị không đổi bằng dung dịch HNO3 thu được dung dịch chứa 28,2 gam muối và 2,479 lít (đkc) khí không màu hóa nâu trong không khí (sản phẩm khử duy nhất). Kim loại là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:429558
Phương pháp giải

Dựa vào phương pháp bảo toàn e, bảo toàn nguyên tố tìm kim loại.

Giải chi tiết

Gọi kim loại hóa trị không đổi là M có hóa trị là n

N+5 + 3e →  N+2 (NO)

         0,3 ← 0,1

M → Mn+ + ne

0,3/n ←       0,3

⟹ mmuối = (M + 62n).0,3/n = 28,2 ⟹ M = 32n

⟹ n = 2; M = 64 thỏa mãn

Vậy kim loại là Cu.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com