Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan hết 8,3 gam hỗn hợp Fe và kim loại M hóa trị III (với tỉ lệ mol 1:1) trong dung dịch HNO3

Câu hỏi số 429567:
Vận dụng

Hòa tan hết 8,3 gam hỗn hợp Fe và kim loại M hóa trị III (với tỉ lệ mol 1:1) trong dung dịch HNO3 thu được dung dịch muối và 4,48 lít khí NO (đktc) (sản phẩm khử duy nhất). Kim loại M là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:429567
Phương pháp giải

Dựa vào phương pháp bảo toàn e, tìm ra kim loại M.

Giải chi tiết

2N+5 + 3e   →     N+2

           0,6  ←     0,2

Giả sử nFe = nM = a mol

Fe →    Fe3+ +   3e

a →                   3a

M →    M3+ +   3e

a →                  3a

⟹ n= 3a + 3a = 0,6 ⟹ a = 0,1

⟹ mM = 8,3 - 5,6 = 2,7

⟹ MM = 2,7/0,1 = 27

Vậy M là Al.

Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com