Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 2,43 gam Al bằng 300 ml dung dịch hỗn hợp HCl 2M và NaNO3 0,3M, sau phản ứng thu được khí NO

Câu hỏi số 430062:
Vận dụng

Hòa tan 2,43 gam Al bằng 300 ml dung dịch hỗn hợp HCl 2M và NaNO3 0,3M, sau phản ứng thu được khí NO (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:430062
Phương pháp giải

- Viết phản ứng Al + H+ + NO3-.

- Xác định xem ion nào còn dư sau phản ứng ⟹ Thành phần của muối.

Giải chi tiết

nAl = 0,09 mol; nH+ = 0,6 mol; nNO3- = 0,09 mol.

Al   +   4H+ +   NO3- → Al3+ + NO + 2H2O

0,09     0,6        0,09

(Ta thấy: 0,09/1 = 0,09/1 < 0,6/4 ⟹ H+ dư, Al và NO3- hết)

Cô cạn dung dịch X thu được \(\left\{ \begin{array}{l}AlC{l_3}:0,{09^{mol}}\\NaCl:0,{09^{mol}}\end{array} \right.\)

⟹ m = 0,09.133,5 + 0,09.58,5 = 17,28g.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com