Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 3,84 gam Mg tác dụng với 200 ml dung dịch hỗn hợp HCl 2,5M và KNO3 0,5M, sau phản ứng không thấy

Câu hỏi số 430066:
Vận dụng

Cho 3,84 gam Mg tác dụng với 200 ml dung dịch hỗn hợp HCl 2,5M và KNO3 0,5M, sau phản ứng không thấy có khí thoát ra và thu được dung dịch X. Dung dịch X có thể phản ứng tối đa với bao nhiêu mol NaOH?

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:430066
Phương pháp giải

Sau phản ứng không có khí thoát ra ⟹ Sinh ra muối NH4+.

Những ion có thể phản ứng với OH- trong dd X gồm: H+, NH4+, Mg2+.

Giải chi tiết

nMg = 0,18 mol; nH+ = 0,5 mol; nNO3- = 0,1 mol.

4Mg + 10H+ + NO3- → 4Mg2+ + NH4+ + 3H2O

0,16      0,5       0,1                                               (mol)

0,16 → 0,4 →  0,04               → 0,04                  (mol)           

0,18/4 < 0,5/10 < 0,1/1 ⟹ Mg hết, H+, NO3- dư; nH+ dư = 0,5 - 0,4 = 0,1 mol.

H+   +   OH- → H2O

0,1 →   0,1                                (mol)

Mg2+   +   2OH- → Mg(OH)2

0,16 →    0,32                            (mol)

NH4+   +   OH- → NH3 + H2O

0,04   →  0,04

⟹ nNaOH = 0,1 + 0,32 + 0,04 = 0,46 mol.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com