Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho một lượng bột Mg tác dụng với dung dịch hỗn hợp HCl và KNO3, sau phản ứng thu được 0,672

Câu hỏi số 430069:
Vận dụng

Cho một lượng bột Mg tác dụng với dung dịch hỗn hợp HCl và KNO3, sau phản ứng thu được 0,672 lít hỗn hợp khí X gồm N2, N2O và dung dịch Y. Dung dịch Y có thể tác dụng tối đa với 300 ml dung dịch NaOH 1M, sau phản ứng thu được 7,54 gam kết tủa và không thấy có khí thoát ra. Tổng khối lượng chất tan có trong dung dịch Y là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:430069
Phương pháp giải

Dung dịch Y tác dụng với NaOH không sinh ra khí ⟹ Dd Y không chứa NH4+.

Bảo toàn nguyên tố N: nKNO3 = 2nN2 + 2nN2O = 2nx ⟹ nK+.

Từ kết tủa Mg(OH)2 ⟹ nMg2+.

Từ số mol NaOH ⟹ nH+.

Dung dịch Y gồm Mg2+, K+, H+, Cl-.

Bảo toàn điện tích ⟹ nCl-.

Giải chi tiết

nkhí X = 0,03 mol.

Dung dịch Y tác dụng với NaOH không sinh ra khí ⟹ dd Y không chứa NH4+.

⟹ Bảo toàn nguyên tố N: nKNO3 = 2nN2 + 2nN2O = 2nx = 0,06 mol.

nMg(OH)2 = 7,54/58 = 0,13 mol; nNaOH = 0,3 mol.

H+   +    OH- → H2O

0,04 ←0,3-0,26

Mg2+ + 2OH- → Mg(OH)2

0,13 ←  0,26   ←    0,13

⟹ nH+ = 0,3 - 0,13.2 = 0,04 mol.

Dung dịch Y gồm Mg2+: 0,13 mol; K+: 0,06 mol; H+: 0,04 mol; Cl-

Bảo toàn điện tích ⟹ nCl- = 0,13.2 + 0,06 + 0,04 = 0,36 mol.

⟹ Tổng khối lượng chất tan trong dung dịch Y: m = 0,13.24 + 0,06.39 + 0,04 + 0,36.35,5 = 18,28 gam.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com