Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 26,32 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 tác dụng với dung dịch HNO3, sau phản ứng thu

Câu hỏi số 430075:
Vận dụng

Hòa tan 26,32 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4 tác dụng với dung dịch HNO3, sau phản ứng thu được 1,6 gam một khí không màu hóa nâu trong không khí (sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch Y chỉ chứa muối. Biết dung dịch Y có thể hòa tan tối đa 9,6 gam Cu. Lượng hỗn hợp X trên có thể tác dụng tối đa với bao nhiêu mol H2 (to)?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:430075
Phương pháp giải

Khí không màu hóa nâu trong không khí là NO

Dung dịch Y gồm Fe2+, Fe3+, NO3-

Coi hỗn hợp X ban đầu chỉ gồm Fe và O

Đặt nFe2+ = x mol; nO = y mol

Lập hệ PT dựa vào:

- Khối lượng hỗn hợp X

- Bảo toàn electron

nH2 pứ = nO

Giải chi tiết

Khí không màu hóa nâu trong không khí là NO; nNO = 1,6/30 = 4/75 mol.

- nCu = 9,6/64 = 0,15 mol.

Cu   +  2Fe3+ → Cu2+ + 2Fe2+

0,15 → 0,3                              (mol)

Đặt nFe2+ = x mol; nO = y mol

⟹ 56(x+0,3) + 16y = 26,32 ⟹ 56x + 16y = 9,52 (1)

Fe - 2e → Fe+2

       2x ←  x

Fe - 3e → Fe+3

       0,9 ←  0,3

O0 + 2e → O-2

y → 2y

N+5 + 3e   →  N+2

        0,16 ← 4/75

Bảo toàn electron: 2x + 0,9 = 2y + 0,16 ⟹ 2y - 2x = 0,74 (2)

Từ (1)(2) ⟹ x = 0,05; y = 0,42.

⟹ nH2 pứ = nO = 0,42 mol.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com