Dẫn 13,44 lít CO2 (đktc) qua V (lít) dung dịch chứa Ca(OH)2 3M và NaOH 2M thu được 53 gam hỗn hợp
Dẫn 13,44 lít CO2 (đktc) qua V (lít) dung dịch chứa Ca(OH)2 3M và NaOH 2M thu được 53 gam hỗn hợp muối axit và muối trung hòa. Giá trị V là
Đáp án đúng là: A
Quảng cáo
Gọi \({n_{C{O_3}^{2 - }}}\)= a (mol); \({n_{HC{O_3}^ - }}\)= b (mol)
Theo pt ion rút gọn ta có
2OH- + CO2 → CO32- + H2O
OH- + CO2 → HCO3-
Theo PTHH ⟹ Tổng số mol CO2 (1)
Theo PTHH ⟹ Tổng số mol OH- (2)
Tổng khối lượng muối (3)
(1)(2)(3) ⟹ a và b. ⟹ V.
\({n_{C{O_2}}} = 0,6{\rm{ }}mol\); \({n_{Ca{{\left( {OH} \right)}_2}}} = 3V\) mol; nNaOH = 2V mol.
⟹ \({n_{O{H^ - }}} = 3V.2 + 2V = 8V\)mol.
Đáp án cần chọn là: A
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












