Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hết 5,64 gam hỗn hợp X gồm 1 axit đơn chức, 1 ancol đơn chức và este tạo bởi axit và

Câu hỏi số 439448:
Vận dụng cao

Đốt cháy hết 5,64 gam hỗn hợp X gồm 1 axit đơn chức, 1 ancol đơn chức và este tạo bởi axit và ancol trên, thu được 11,88 gam CO2 và 4,32 gam H2O. Nếu lấy cùng lượng hỗn hợp trên tác dụng đủ với 250 ml dung dịch NaOH 0,2M, dung dịch sau phản ứng đun nóng thu được 0,896 lít (đktc) hơi ancol và 4,7 gam muối khan Y. Trong số các phát biểu sau:

(1) % về số mol của axit trong hỗn hợp X là 42,86%.

(2) có 2 đồng phân este thỏa mãn đề bài ra.

(3) % về khối lượng của ancol trong hỗn hợp X là 40,43%.

(4) 5,64 gam hỗn hợp X phản ứng tối đa với 0,04 mol Br2.

(5) Khi nung muối Y với hỗn hợp vôi tôi xút (NaOH/CaO) thu được eten.

Số phát biểu đúng là:

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:439448
Phương pháp giải

- Gọi công thức của axit là RCOOH, ancol là R'OH, este là RCOOR'.

- Quy đổi hỗn hợp X thành RCOOH (a mol) + R'OH (b mol) -  H2O (c mol)

a, b, c là những số mol sau khi quy đổi.

- Từ nNaOH ⟹ nRCOONa = a ⟹ Công thức của muối ⟹ R.

nR'OH = b.

- Khi đốt cháy X:

Bảo toàn khối lượng ⟹ mO2 ⟹ nO2

Bảo toàn nguyên tố O ⟹ c.

Có a, b, c ⟹ R'.

- Kết luận lại thành phần X ban đầu rồi đối chiếu với những nhận định.

Giải chi tiết

- Gọi công thức của axit là RCOOH, ancol là R'OH, este là RCOOR'.

- Quy đổi hỗn hợp X thành RCOOH (a mol) + R'OH (b mol) -  H2O (c mol)

a, b, c là những số mol sau khi quy đổi.

- Khi thủy phân X bằng NaOH:

nRCOONa = nNaOH = 0,05 mol = a

⟹ MRCOONa = 4,7/0,05 = 94 ⟹ MR = 94 - 44 - 23 = 27 ⟹ R là CH2=CH-.

nR'OH = 0,896/22,4 = 0,04 mol = b.

- Khi đốt cháy X:

nCO2 = 0,27 mol; nH2O = 0,24 mol.

Bảo toàn khối lượng ⟹ mO2 = mCO2 + mH2O - mX = 11,88 + 4,32 - 5,64 = 10,56

⟹ nO2 = 10,56/32 = 0,33 mol.

Bảo toàn nguyên tố O ⟹ 2a + b - c + 0,33.2 = 0,27.2 + 0,24

với a = 0,05; b = 0,04 ⟹ c = 0,02 mol.

- Sau khi quy đổi X: mX = mC2H3COOH + mR'OH - mH2O

⟹ 0,05.72 + 0,04(R' + 17) - 0,02.18 = 5,64

⟹ R' = 43 ⟹ R' là C3H7-.

- Vậy hỗn hợp X ban đầu gồm có: \(\left\{ \begin{array}{l}{C_2}{H_3}COOH:0,05 - 0,02 = 0,{03^{mol}}\\{C_3}{H_7}OH:0,04 - 0,02 = 0,{02^{mol}}\\{C_2}{H_3}COO{C_3}{H_7}:0,{02^{mol}}\end{array} \right.\)

%nC2H3COOH = \(\dfrac{{0,03}}{{0,03 + 0,02 + 0,02}}.100\%  = 42,86\% \)⟹ (a) đúng.

Có 2 đồng phân este thỏa mãn:

CH2=CHCOOCH2CH2CH3 và CH2=CHCOOCH(CH3)2 ⟹ (b) đúng.

%mC3H7OH = \(\dfrac{{0,02.60}}{{0,03.72 + 0,02.60 + 0,02.114}}.100\%  = 21,28\% \)⟹ (c) sai.

nBr2 = nlk C=C = nC2H3COOH + nC2H3COOC3H7 = 0,03 + 0,02 = 0,05 mol ⟹ (d) sai.

C2H3COONa + NaOH (rắn) \(\xrightarrow[{{t^o}}]{{CaO}}\) Na2CO3 + C2H4 (eten) ⟹ (e) đúng.

Vậy có 3 phát biểu đúng (a, b, e)

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com