Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m

Câu hỏi số 450439:
Vận dụng

Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:450439
Phương pháp giải

Phản ứng lên men rượu: C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

nC2H5OH LT = 2nC6H12O6 (ban đầu)

nC2H5OH TT = nC2H5OH LT . H%

Giải chi tiết

nglucozơ = 90/180 = 0,5 mol

Phản ứng lên men rượu:  C6H12O6 → 2C2H5OH + 2CO2

⟹ nC2H5OH LT = 2nC6H12O6 = 2 . 0,5 = 1 mol

⟹ nC2H5OH TT = nC2H5OH LT . H% = 1 . 80% = 0,8 mol

⟹ m = 0,8.46 = 36,8 gam.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com