Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm CH4, C2H4, C3H4, tỉ khối hơi của X so với heli là 8,5

Câu hỏi số 453018:
Vận dụng

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm CH4, C2H4, C3H4, tỉ khối hơi của X so với heli là 8,5 thu được V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V là

Đáp án đúng là: D

Quảng cáo

Câu hỏi:453018
Phương pháp giải

X gồm CH4, C2H4, C3H4 ⟹ Công thức trung bình của các hiđrocacbon trong X là CxH4.

MX ⟹ x ⟹ nCO2 (BTNT C) ⟹ V.

Giải chi tiết

X gồm CH4, C2H4, C3H4 ⟹ Công thức trung bình của các hiđrocacbon trong X là CxH4.

Ta có MX = 12x + 4 = 8,5.4 = 34 ⟹ x = 2,5 ⟹ CTTB của X là C2,5H4.

X + O2 → CO2 + H2O

BTNT C ⟹ nCO2 = nX.2,5 = 0,1.2,5 = 0,25 (mol)

Vậy V = 0,25.22,4 = 5,6 lít.

Đáp án cần chọn là: D

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com