Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đề hiđrat hóa 5,75 ml ancol etylic với xúc tác H2SO4(đ), 140oC thu được m gam ete. Biết phản ứng

Câu hỏi số 466897:
Vận dụng

Đề hiđrat hóa 5,75 ml ancol etylic với xúc tác H2SO4(đ), 140oC thu được m gam ete. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn và DC2H5OH = 0,8 g/ml. Giá trị của m là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:466897
Phương pháp giải

mC2H5OH = V.D ⟹ nC2H5OH ⟹ nete ⟹ m.

Giải chi tiết

Ta có: mC2H5OH = V.D = 4,6 gam ⟹ nC2H5OH = 0,1 mol.

PTHH: 2C2H5OH \(\xrightarrow{{{H_2}S{O_{4(d)}},{{140}^0}C}}\) C2H5OC2H5 + H2O

Theo PTHH ⟹ nete = nC2H5OH/2 = 0,05 mol.

Vậy m = mete = 0,05.74 = 3,7 gam.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com