Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho 11,8 gam hỗn hợp anđehit X có chứa C2H5CHO và HCHO qua dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 108 gam Ag.

Câu hỏi số 469318:
Vận dụng

Cho 11,8 gam hỗn hợp anđehit X có chứa C2H5CHO và HCHO qua dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 108 gam Ag. Tỉ lệ số mol C2H5CHO và HCHO là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:469318
Phương pháp giải

Gọi số mol C2H5CHO và HCHO trong X lần lượt là a và b (mol).

Lập  hệ 2 phương trình dựa vào khối lượng X và số mol Ag ⟹ a và b

Giải chi tiết

Gọi số mol C2H5CHO và HCHO trong X lần lượt là a và b (mol).

⟹ mX = 58a + 30b = 11,8 (1)

Ta có: nAg = 2a + 4b = 1 (2)

Từ (1) và (2) ⟹ a = 0,1 và b = 0,2.

Vậy nC2H5CHO/nHCHO = a : b = 1 : 2.

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com