Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Ở ngô có 2n = 20 NST. Giả sử có một thể đột biến, trong đó cặp NST số 7 có 1 chiếc bị

Câu hỏi số 552337:
Thông hiểu

Ở ngô có 2n = 20 NST. Giả sử có một thể đột biến, trong đó cặp NST số 7 có 1 chiếc bị mất đoạn, cặp NST số 9 có 1 chiếc bị lặp 1 đoạn. Khi giảm phân nếu các cặp NST phân li bình thường thì trong số các loại giao tử được tạo ra, giao tử mang đột biến có tỉ lệ

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:552337
Phương pháp giải

Tỉ lệ giao tử đột biến = 1 – giao tử bình thường.

Ở mỗi cặp NST, tỉ lệ giao tử bình thường = 1/2 ; tỉ lệ giao tử đột biến = 1/2

Giải chi tiết

Ở mỗi cặp NST, tỉ lệ giao tử bình thường = 1/2 ; tỉ lệ giao tử đột biến = 1/2

Tỉ lệ giao tử bình thường = \(\dfrac{1}{2} \times \dfrac{1}{2} = \dfrac{1}{4}\)

Tỉ lệ giao tử đột biến = \(1 - \dfrac{1}{4} = \dfrac{3}{4}\)

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com