Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đốt cháy hoàn toàn 1,1 gam este X, thu được 2,2 gam CO2 và 0,9 gam H2O. Công thức phân tử của X

Câu hỏi số 582027:
Thông hiểu

Đốt cháy hoàn toàn 1,1 gam este X, thu được 2,2 gam CO2 và 0,9 gam H2O. Công thức phân tử của X là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:582027
Phương pháp giải

- Tính được mol CO2, mol H2O. So sánh số mol của CO2 và H2O

⇒ Dạng CTPT của X

- BTKL ⇒ khối lượng của O2 ⇒ mol O2.

- BTNT (O) ⇒ mol X

- Tính số C trong X = số mol CO2/nx

Giải chi tiết

nH2O = 0,05

nCO2 = 0,05

Do nCO2 = nH2O

⇒ X là este no, đơn chức, mạch hở có CTPT là CnH2nO2.

BTKL: mO2 = mCO2 + mH2O – mX = 2,2 + 0,9 – 1,1 = 2 gam

nO2 = 0,0625 mol.

BTNT (O) : 2nX + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O

⇒ nX = 0,0125 mol

Số C = nCO2/nX = 0,05/0,0125 = 4

CTPT của X là: C4H8O2.

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com