Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Tiến hành sản xuất rượu vang bằng phương pháp lên men rượu với nguyên

Câu hỏi số 770500:
Vận dụng

Tiến hành sản xuất rượu vang bằng phương pháp lên men rượu với nguyên liệu là 67,2 kg quả nho tươi (chứa 15% glucose về khối lượng), thu được V lít rượu vang 13,8°. Biết khối lượng riêng của ethyl alcohol là 0,8 g/mL. Giả thiết trong thành phần quả nho tươi chỉ có glucose bị lên men rượu; hiệu suất toàn bộ quá trình sản xuất là 60%. Tính giá trị của V. Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị.

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:770500
Phương pháp giải

\({{\rm{m}}_{{\rm{glucose}}}} = 15\% {{\rm{m}}_{{\rm{nho}}}} \to {{\rm{n}}_{{\rm{glucose}}}}\)

H = 60% nên nglucose thực tế = 60%.nglucose

PTHH: \({{\rm{C}}_6}{{\rm{H}}_{12}}{{\rm{O}}_6} \to {\rm{2}}{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH  +  2C}}{{\rm{O}}_2}\)

Theo PTHH: \({{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}} = 2{{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_6}{{\rm{H}}_{12}}{{\rm{O}}_6}}} \to {{\rm{m}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}\)

\({{\rm{V}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}} = \dfrac{{{{\rm{m}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}}}{{{{\rm{D}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}}}\)

Vrượu vang = \(\dfrac{{{{\rm{V}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}.100}}{{{{13,8}^{\rm{o}}}}}\)

Giải chi tiết

\({{\rm{m}}_{{\rm{glucose}}}} = 15\% {{\rm{m}}_{{\rm{nho}}}} = 15\% .67,2 = 10,08{\rm{ (kg)}}\)

\( \to {{\rm{n}}_{{\rm{glucose}}}} = \dfrac{{10,08}}{{180}} = 0,056{\rm{ (kmol)}}\)

H = 60% nên nglucose thực tế = 60%.nglucose = 0,056.60% = 0,0336 (kmol) = 33,6 (mol)

PTHH: \({{\rm{C}}_6}{{\rm{H}}_{12}}{{\rm{O}}_6} \to {\rm{2}}{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH  +  2C}}{{\rm{O}}_2}\)

Theo PTHH: \({{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}} = 2{{\rm{n}}_{{{\rm{C}}_6}{{\rm{H}}_{12}}{{\rm{O}}_6}}}\) = 2.33,6 = 67,2 (mol)

\( \to {{\rm{m}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}} = 67,2.46 = 3091,2{\rm{ (g)}}\)

\({{\rm{V}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}} = \dfrac{{{{\rm{m}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}}}{{{{\rm{D}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}}} = \dfrac{{3091,2}}{{0,8}} = 3864{\rm{ (mL)  =  3}}{\rm{,864 (L)}}\)

Vrượu vang = \(\dfrac{{{{\rm{V}}_{{{\rm{C}}_2}{{\rm{H}}_5}{\rm{OH}}}}.100}}{{{{13,8}^{\rm{o}}}}} = \dfrac{{3,864.100}}{{{{13,8}^{\rm{o}}}}} = 28{\rm{ (L)}}\)

Đáp án: 28

Đáp án cần điền là: 28

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com