Một hộ gia đình mua than đá làm nhiên liệu đun nấu và trung bình
Một hộ gia đình mua than đá làm nhiên liệu đun nấu và trung bình mỗi ngày dùng hết 2,0 kg than đá. Giả thiết loại than đá này chứa 90% carbon và 1,2% sulfur về khối lượng, còn lại là các tạp chất trơ không cháy. Cho các phản ứng :
C(s) + O2(g) → CO2(g) \({\Delta _r}H_{298}^0 = - 393,5kJ/mol\)
S(s) + O2(g) → SO2(g) \({\Delta _r}H_{298}^0 = - 296,8kJ/mol\)
Hiệu suất sử dụng nhiệt là 37,5%. Nhiệt lượng cung cấp cho hộ gia đình từ quá trình đốt than trong một ngày tương đương bao nhiêu số điện? (Biết cứ 1 số điện = 1 kWh = 3600 kJ)? (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị)
Đáp án đúng là:
Quảng cáo
\({{\rm{m}}_{\rm{C}}} = 90\% .{{\rm{m}}_{{\rm{than da}}}}\)⟶ nC; \({{\rm{m}}_{\rm{S}}} = 1,2\% .{{\rm{m}}_{{\rm{than da}}}} \to {{\rm{n}}_{\rm{S}}}{\rm{)}}\)
Lượng nhiệt tỏa ra: Q = nC.393,5 + nS. 296,8
Hiệu suất sử dụng nhiệt là 37,5% nên Qích = 37,5%. Q
Lượng nhiệt này tương đương với Qích : 3600.
Đáp án cần điền là: 6
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












