Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hình bên mô tả đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng

Câu hỏi số 779104:
Vận dụng

Hình bên mô tả đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện đi qua một dây dẫn vào hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn đó. Khi U = 7 V thì I có giá trị bằng bao nhiêu ampe?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:779104
Phương pháp giải

Định luật Ohm: Cường độ dòng điện chạy qua vật dẫn kim loại tỉ lệ thuận với hiệu điện thế ở hai đầu vật dẫn, tỉ lệ nghịch với điện trở của vật dẫn: \(I = \dfrac{U}{R}\)

Giải chi tiết

Nhìn vào đồ thị ta thấy, khi U = 6 V thì I = 0,3 A

Điện trở của dây dẫn là:

\(R = \dfrac{U}{I} = \dfrac{6}{{0,3}} = 20\Omega \)

Khi U = 7 V thì:

\(I = \dfrac{U}{R} = \dfrac{7}{{20}} = 0,35A\)

Đáp số: 0,35

Đáp án cần điền là: 0,35

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com