Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trên nhãn của bóng đèn 1 có ghi 120 V – 60 W và bóng

Câu hỏi số 780337:
Vận dụng

Trên nhãn của bóng đèn 1 có ghi 120 V – 60 W và bóng đèn 2 có ghi 120 V – 30 W. Coi điện trở của mỗi bóng đèn không thay đổi.

Đúng Sai
a) Nếu mắc hai bóng đèn nối tiếp nhau và nối với hiệu điện thế 120 V thì cả hai bóng đèn đều sáng bình thường.
b) Cường độ dòng điện định mức của bóng đèn 1 gấp 2 lần cường độ dòng điện định mức của bóng đèn 2.
c) Điện trở của bóng đèn 2 gấp 2 lần điện trở của bóng đèn 1.
d) Năng lượng điện tiêu thụ của bóng đèn số 1 khi sử dụng ở hiệu điện thế 120 V trong thời gian 4 giờ là 0,24 kWh.

Đáp án đúng là: S; Đ; Đ; Đ

Quảng cáo

Câu hỏi:780337
Phương pháp giải

Điện trở bóng đèn: \(R = \dfrac{{{U_{dm}}^2}}{{{P_{dm}}}}\)

Cường độ dòng điện định mức: \({I_{dm}} = \dfrac{{{P_{dm}}}}{{{U_{dm}}}}\)

Bóng đèn sáng bình thường khi hiệu điện thế đặt vào hai đầu bóng đèn và cường độ dòng điện đạt giá trị định mức

Năng lượng điện tiêu thụ của bóng đèn: A = Pt

Giải chi tiết

a) Mắc hai bóng đèn nối tiếp với nhau và nối với hiệu điện thế 120 V → hiệu điện thế hai đầu mỗi bóng đèn đều nhỏ hơn 120 V → cả 2 đèn sáng yếu hơn bình thường

a sai

b) Cường độ dòng điện định mức của hai bóng đèn tương ứng là:

\(\begin{array}{l}{I_{dm1}} = \dfrac{{{P_{dm1}}}}{{{U_{dm1}}}} = \dfrac{{60}}{{120}} = 0,5\,\,\left( A \right)\\{I_{dm2}} = \dfrac{{{P_{dm2}}}}{{{U_{dm2}}}} = \dfrac{{30}}{{120}} = 0,25\,\,\left( A \right)\\ \Rightarrow {I_{dm1}} = 2{I_{dm2}}\end{array}\)

b đúng

c) Điện trở của hai bóng đèn tương ứng là:

\(\begin{array}{l}{R_1} = \dfrac{{{U_{dm1}}}}{{{I_{dm1}}}} = \dfrac{{120}}{{0,5}} = 240\,\,\left( \Omega  \right)\\{R_2} = \dfrac{{{U_{dm2}}}}{{{I_{dm2}}}} = \dfrac{{120}}{{0,25}} = 480\,\,\left( \Omega  \right)\\ \Rightarrow {R_2} = 2{R_1}\end{array}\)

c đúng

d) Khi bóng đèn 1 sử dụng ở hiệu điện thế 120 V, nó sáng bình thường

Công suất tiêu thụ của bóng đèn bằng công suất định mức

Năng lượng điện tiêu thụ của bóng đèn 1 trong 4 giờ là:

A = P.t = 0,06.4 = 0,24 (kWh)

d đúng

Đáp án cần chọn là: S; Đ; Đ; Đ

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com