Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong một cơn mưa dông kèm sấm sét, giả thiết có 17,353 m3 khí N2 (đkc) trong khí quyển được

Câu hỏi số 818785:
Vận dụng

Trong một cơn mưa dông kèm sấm sét, giả thiết có 17,353 m3 khí N2 (đkc) trong khí quyển được chuyển hoá thành phân đạm theo sơ đồ:

$\left. \text{N}_{2}\overset{+ \text{O}_{2}}{\rightarrow}\text{NO}\overset{+ \text{O}_{2}}{\rightarrow}\text{NO}_{2}\overset{+ \text{O}_{2} + \text{H}_{2}\text{O}}{\rightarrow}\text{HNO}_{3}\rightarrow\text{NO}_{3}^{-} \right.$

a) Viết các phương trình hoá học và phương trình phân li theo sơ đồ trên.

b) Tính khối lượng gốc nitrate tạo thành trong cơn mưa.

c) Khối lượng nguyên tố nitrogen trong lượng gốc nitrate ở trên bằng khối lượng nguyên tố nitrogen trong bao nhiêu kg urea?

Quảng cáo

Câu hỏi:818785
Phương pháp giải

a) Viết PTHH và phương trình điện li.

b) Tính nN2 $\rightarrow$ nNO3- $\rightarrow$ mNO3-

c) mNO3- = $\dfrac{m_{NO_{3}^{-}}.60}{28}$

Giải chi tiết

a) Các phương trình hoá học và phương trình điện li:

N2 + O2 → 2NO

2NO + O2 → 2NO2

4NO2 + O2 + 2H2O → 4HNO3

HNO3 → H+ + NO3-

b) Sơ đồ tổng quát: N2 $\rightarrow$ NO3-

Số mol N2: nN2 = $\dfrac{17353}{24,79}$ = 700 (mol)

Do đó, số mol nitrate: nNO3- $= 1400~$ mol

Khối lượng gốc nitrate: mNO3- $= 1400 \cdot 62 = 86800(~\text{g}) = 86,8~\text{kg}$.

c) Khối lượng urea: murea $= 86,8~\text{kg} \cdot \dfrac{60}{28} = 186~\text{kg}$.

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com