Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hòa tan 0,04 gam NaOH vào 100 mL nước, dung dịch thu được có pH là

Câu hỏi số 823099:
Thông hiểu

Hòa tan 0,04 gam NaOH vào 100 mL nước, dung dịch thu được có pH là

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:823099
Phương pháp giải

$pH = 14 - pOH$

Giải chi tiết

$n_{NaOH}\dfrac{0,04}{40} = 10^{- 3}(mol)$

$C_{NaOH} = \dfrac{n}{V} = \dfrac{10^{- 3}}{0,1} = 0,01(M)$

$\text{[}OH^{-}\text{]}\,\text{=}\,\text{[}NaOH\rbrack = 0,01(M)$

$pH = 14 - pOH$= $14 + \log\lbrack OH^{-}\text{]}$= 12

Đáp án cần điền là: 12

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com