Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Trong công nghiệp, người ta sản xuất sulfuric acid (H2SO4) từ sulfur (S) theo sơ đồ chuyển hóa

Câu hỏi số 823671:
Vận dụng

Trong công nghiệp, người ta sản xuất sulfuric acid (H2SO4) từ sulfur (S) theo sơ đồ chuyển hóa sau:

Nếu dùng 100 000 tấn sulfur (S) thì có thể điều chế được bao nhiêu tấn dung dịch sulfuric acid có nồng độ 98%? Biết hiệu suất cả quá trình trên là 90%.

Quảng cáo

Câu hỏi:823671
Phương pháp giải

Bảo toàn nguyên tố S.

Giải chi tiết

$n_{S} = n_{H_{2}SO_{4}} = 0,9.\dfrac{100000}{32} = 2812,5(trieu\, mol)$

⟹ $m_{H_{2}SO_{4}} = 2812,5.98 = 275625(\tan)$

$m_{\text{dd}H_{2}SO_{4}} = \dfrac{275625}{0,98} = 281250(\tan)$

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com