Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Phân tích thành phần hợp chất hữu cơ (X) thu được phần trăm khối lượng

Câu hỏi số 827396:
Vận dụng

Phân tích thành phần hợp chất hữu cơ (X) thu được phần trăm khối lượng các nguyên tố như sau: %C = 82,76%; %H = 17,24%. Từ phổ MS người ta xác định được phân tử khối của X là 58. Tổng số nguyên tử có trong một phân tử X là bao nhiêu?

Đáp án đúng là:

Quảng cáo

Câu hỏi:827396
Phương pháp giải

Dựa vào lí thuyết về công thức phân tử hợp chất hữu cơ.

Giải chi tiết

Có %mC + mH = 100%

⟹ X được cấu tạo bởi hai 2 nguyên tố C, H.

Số C = 82,76%.58/12 = 4

Số H = 17,24%.58/1 = 10

⟹ CTPT của X là C4H10

 

Đáp án cần điền là: 14

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com