Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một người kéo thùng nước 15 kg từ giếng sâu 8 m lên cao trong 10 s. Lấy $g = 10\ m/s^{2}$. Hãy

Câu hỏi số 835519:
Vận dụng

Một người kéo thùng nước 15 kg từ giếng sâu 8 m lên cao trong 10 s. Lấy $g = 10\ m/s^{2}$. Hãy tính:

a. Công suất của người kéo nếu thùng nước chuyển động đều.

b. Công suất trung bình của người kéo nếu thùng nước chuyển động nhanh dần đều với vận tốc ban đầu bằng không.

Quảng cáo

Câu hỏi:835519
Phương pháp giải

Nhớ lại kiến thức về chuyển động nhanh dần đều.

Công thức tính công suất: $P = F.v = F.\dfrac{s}{t}$

Giải chi tiết

a.

Các lực tác dụng lên vật: $\overset{\rightarrow}{P}$, $\overset{\rightarrow}{F}$

Theo ĐL 2 Niu-tơn: $\left. ma = F - P\Rightarrow F = m\left( {a + g} \right) \right.$

Do thùng nước chuyển động đều nên a = 0, suy ra: $F = P = mg = 150N$

Công suất của người kéo: $P = F.v = F.\dfrac{s}{t} = 150.\dfrac{8}{10} = 120W$

b. $s = v_{0} + \dfrac{1}{2}at^{2}\overset{v_{0} = 0}{\rightarrow}a = \dfrac{2s}{t^{2}} = \dfrac{2.8}{10^{2}} = 0,16\ m/s^{2}$

$F = m\left( {a + g} \right) = 15.\left( {0,16 + 10} \right) = 152,4N$ ; $P = F.v = F.\dfrac{s}{t} = 152,4.\dfrac{8}{10} = 121,92W$

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com