Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một vật khối lượng 2 kg rơi tự do từ độ cao h so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí,

Câu hỏi số 835523:
Vận dụng

Một vật khối lượng 2 kg rơi tự do từ độ cao h so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí, lấy g = 10 m/s2. Tốc độ ngay khi vừa chạm đất là 20 m/s. Xét tính đúng/sai trong các nhận định sau:

Đúng Sai
a) Công suất trung bình của trọng lực bằng 400 W.
b) Công suất tức thời của trọng lực tại thời điểm 2 s bằng 200 W.
c) Đồ thị biểu diễn công suất tức thời của trọng lực theo vận tốc tức thời là một đoạn thẳng đi qua gốc tọa độ.
d) Đồ thị biểu diễn công suất tức thời của trọng lực theo thời gian là một nhánh parabol.

Đáp án đúng là: S; S; Đ; S

Quảng cáo

Câu hỏi:835523
Phương pháp giải

Kiến thức về chuyển động nhanh dần đều

Công thức tính công suất: $P = \dfrac{A}{t}$

Giải chi tiết

a. Trọng lực của vật là: $F = P = m.g = 20.10 = 200N$

Thời gian vật rơi là: $t = \dfrac{v}{g} = \dfrac{20}{10} = 2s$

Độ cao h là: $\begin{array}{l} {h = \dfrac{1}{2}gt^{2} = \dfrac{1}{2}.10.2^{2} = 20m} \\ \end{array}$

Công suất trung bình của trọng lực là:

$P = \dfrac{A}{t} = \dfrac{m.g.h}{t} = \dfrac{2.10.20}{2} = 200W$

$\rightarrow$a sai

b. Công suất tại thời điểm 2 s là: $P = F.v = 200.2 = 400W$$\rightarrow$b sai

c. Đồ thị biểu diễn công suất tức thời của trọng lực theo vận tốc tức thời là một đoạn thẳng đi qua gốc tọa độ$\rightarrow$c đúng

d. Ta có:

$\begin{array}{l} {v = g.t} \\ \left. \Rightarrow P = F.v = m.g.g.t = 2.10^{2}.t = 200t \right. \end{array}$

Đồ thị này có dạng đường thẳng $\rightarrow$d sai

Đáp án cần chọn là: S; S; Đ; S

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com