Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một xe chuyển động thẳng không đổi chiều; 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 50

Câu hỏi số 836500:
Vận dụng

Một xe chuyển động thẳng không đổi chiều; 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 50 km/h, 3 giờ sau xe chạy với tốc độ trung bình 40 km/h. Tốc độ trung bình của xe trong suốt thời gian chạy là

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:836500
Phương pháp giải

Công thức tính tốc độ trung bình:

$v_{tb} = \dfrac{s}{t}$

Giải chi tiết

Quãng đường đi trong 2 giờ đầu là:
$s_{1} = v_{1}.t_{1} = 50.2 = 100km$

Quãng đường vật đi trong 3 giờ là:

$s_{2} = v_{2}.t_{2} = 40.3 = 120km/h$

Vận tốc trung bình của xe trong suốt thời gian chạy là:

$v_{tb} = \dfrac{s}{t} = \dfrac{100 + 120}{2 + 3} = 44km/h$

Đáp án cần chọn là: C

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 11 cùng thầy cô giáo giỏi trên Tuyensinh247.com. Bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng. Cam kết giúp học sinh lớp 11 học tốt, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com