Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc TN THPT và ĐGNL HCM - Ngày 07-08/02/2026
↪ TN THPT - Trạm 3 ↪ ĐGNL HCM
Giỏ hàng của tôi

Một quả bóng được ném theo phương ngang với vận tốc đầu có độ lớn

Câu hỏi số 838238:
Vận dụng

Một quả bóng được ném theo phương ngang với vận tốc đầu có độ lớn là v0 = 10 m/s ở độ cao h = 45 m so với mặt đất. Lấy g = 10m/s2. Bỏ qua sức cản không khí. Hãy xác định:

a. Thời gian rơi của quả bóng.

b. Tầm bay xa (theo phương ngang) của quả bóng.

c. Vận tốc của quả bóng khi chạm đất

Quảng cáo

Câu hỏi:838238
Phương pháp giải

Công thức tính tầm xa: $L = v_{0}.t = v_{0}\sqrt{\dfrac{2h}{g}}$

Công thức tính thời gian vật rơi trong chuyển động ném ngang: $t = \sqrt{\dfrac{2h}{g}}$

Giải chi tiết

a. Thời gian rơi: $t = \sqrt{\dfrac{2h}{g}} = \sqrt{\dfrac{2.45}{10}} = 3s$

b. Tầm xa: $L = v_{0}t = 20.3 = 60\text{m}$

c. Vật chạm đất tại điểm G, tại G vận tốc của vật $\overset{\rightarrow}{v}$được phân tích thành 2 thành phần $\overset{\rightarrow}{v_{x}}$$\overset{\rightarrow}{v_{y}}$.

Ta có:

$v = \sqrt{v_{x}^{2} + v_{y}^{2}} = \sqrt{v_{0}^{2} + \left( {gt} \right)^{2}} = \sqrt{10^{2} + (10.3)^{2}} = 10\sqrt{10}m/s$

$\left. \tan\alpha = \dfrac{v_{y}}{v_{x}} = \dfrac{gt}{v_{0}} = \dfrac{10.3}{10}\Rightarrow\alpha \approx 72^{0} \right.$

Vậy vận tốc của vật có độ lớn $10\sqrt{10}$m/s, hướng xuống và hợp với mặt đất một góc 720

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, (Xem ngay) Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, làm quen kiến thức, định hướng luyện thi TN THPT, ĐGNL, ĐGTD ngay từ lớp 10

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com