Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một dây dẫn bằng kim loại dài 90 cm, tiết diện tròn, có đường kính

Câu hỏi số 838957:
Vận dụng

Một dây dẫn bằng kim loại dài 90 cm, tiết diện tròn, có đường kính tiết diện là $d = 2\ mm$,có dòng điện $I = 5A$chạy qua. Cho biết mật độ electron tự do là $n = 8,45.10^{28}$electron/m3. Độ lớn điện tích electron:$e = 1,6.10^{- 19}C$. Hãy tính:

a)Tốc độ dịch chuyển có hướng của các electron trong dây dẫn.

b)Thời gian trung bình mỗi electron dẫn di chuyển hết chiều dài đoạn dây.

Quảng cáo

Câu hỏi:838957
Phương pháp giải

Công thức tính vận tốc trôi: $v = \dfrac{I}{Sne}$

Giải chi tiết

a) Tốc độ trôi: $v = \dfrac{I}{Sne} = \dfrac{5}{\dfrac{\pi\left( 2.10^{- 3} \right)^{2}}{4}.8,45.10^{28}.1,6.10^{- 19}} = 1,2.10^{- 4}\left( \dfrac{m}{s} \right) = 0,12\left( \dfrac{mm}{s} \right)$

b) Thời gian trung bình: $t = \dfrac{\mathcal{l}}{v} = \dfrac{0,9}{1,2.10^{- 4}} = 7500s =$2 giờ 5 phút

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com