Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Cho mạch điện như hình vẽ: $E = 12\ V$, $r \approx 0$; $R_{1} = 3\ \Omega$; $R_{2} = 4\ \Omega$; $R_{3}

Câu hỏi số 838963:
Vận dụng

Cho mạch điện như hình vẽ: $E = 12\ V$, $r \approx 0$; $R_{1} = 3\ \Omega$; $R_{2} = 4\ \Omega$; $R_{3} = 5\ \Omega$. Hãy tính:

a) Cường độ dòng điện chạy trong mạch.

b) Hiệu điện thế hai đầu điện trở R2.

c) Công của nguồn điện sản sinh ra trong 10 phút.

Quảng cáo

Câu hỏi:838963
Phương pháp giải

Áp dụng công thức mối liên hệ giữa suất điện động và hiệu điện thế:

$\left\{ \begin{matrix} {U = E - Ir} \\ {I = \dfrac{E}{R + r}\ } \end{matrix} \right.$

Giải chi tiết

a) Điện trở tương đương của mạch: $R_{N} = R_{1} + R_{2} + R_{3} = 3 + 4 + 5 = 12\Omega$

Cường độ dòng điện chạy trong mạch: $I = \dfrac{E}{R_{N} + r} = \dfrac{12}{12 + 0} = 1A$

b)Hiệu điện thế hai đầu điện trở R2: $U_{R2} = R_{2}I = 4.1 = 4V$

c)Công của nguồn điện: $A_{ng} = qE = ItE = 1.600.12 = 7200J$

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com