Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Mắc hai cực của một nguồn điện không đổi có suất điện động 6,0 V và điện trở trong

Câu hỏi số 838966:
Thông hiểu

Mắc hai cực của một nguồn điện không đổi có suất điện động 6,0 V và điện trở trong 0,5$\Omega$vài hai đầu một điện trở $R = 3,5\Omega$ để tạo thành mạch kín. Bỏ qua điện trở các dây nối. Tính nhiệt lượng tỏa ra trên điện trở R trong 1 phút.

Quảng cáo

Câu hỏi:838966
Phương pháp giải

Công thức tính nhiệt lượng tỏa ra: $Q = RI^{2}t$

Giải chi tiết

Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R: $I = \dfrac{E}{R + r} = \dfrac{6}{3,5 + 0,5} = 1,5A$

Nhiệt lượng tỏa ra trên R trong 1 phút: $Q = RI^{2}t = 3,5.1,5^{2}.60 = 472,5J$

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com