Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Khi cường độ dòng điện I1 = 15 A thì công suất mạch ngoài là P1 = 135 W và khi cường độ dòng

Câu hỏi số 838968:
Vận dụng

Khi cường độ dòng điện I1 = 15 A thì công suất mạch ngoài là P1 = 135 W và khi cường độ dòng điện I2 = 6 A thì công suất mạch ngoài là P2 = 64,8 W. Suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn này là bao nhiêu?

Quảng cáo

Câu hỏi:838968
Phương pháp giải

Công thức liên hệ giữa công suất, suất điện động và điện trở trong: $P = I.(E - I_{1}.r)$

Giải chi tiết

Ta có:

$\left. \left\{ \begin{array}{l} {P = I^{2}.R} \\ {R = \dfrac{E - I.r}{I}} \end{array} \right.\Rightarrow P = I.(E - I_{1}.r) \right.$

Với $I_{1} = 15A$ ta có:

$\left. 135 = 15(E - 15.r)\Rightarrow 15E - 225r = 135(1) \right.$

Với $I_{2} = 6A$ ta có:

$\left. 64,8 = 6(E - 6.r)\Rightarrow 6E - 36r = 64,8(2) \right.$

Từ phương trình (1) và (2) ta có:

$\left. \left\{ \begin{array}{l} {15E - 225r = 135(1)} \\ {6E - 36r = 64,8(2)} \end{array} \right.\Rightarrow\left\{ \begin{array}{l} {E = 12V} \\ {r = 0,2\Omega} \end{array} \right. \right.$

Group 2K9 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com