Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Thi thử toàn quốc TN THPT và ĐGNL HCM - Ngày 07-08/02/2026
↪ TN THPT - Trạm 3 ↪ ĐGNL HCM
Giỏ hàng của tôi

Một người đang đẩy một chiếc kiện hàng nặng 30 kg trên mặt đất. Biết hệ số ma sát giữa

Câu hỏi số 840313:
Vận dụng

Một người đang đẩy một chiếc kiện hàng nặng 30 kg trên mặt đất. Biết hệ số ma sát giữa sàn và kiện hàng là $\mu = 0,1$. Lấy $g = 10\text{~m/s}^{2}$. Chọn tính đúng/sai của các phát biểu sau:

Đúng Sai
a) Mối liên hệ của công có với công suất là $A = \dfrac{P}{t}$.
b) Công suất là đại lượng vô hướng.
c) Để đẩy kiện hàng chuyển động thẳng đều với vận tốc $16,2\text{~km/h}$ người đó cần có công suất $135\text{~W}$.
d) Công suất trung bình của người đó sau 10 s là 296 W khi đẩy kiện hàng chuyển động nhanh dần đều với gia tốc $1,2\text{~m/s}^{2}$.

Đáp án đúng là: S; Đ; Đ; S

Quảng cáo

Câu hỏi:840313
Phương pháp giải

+ Phân tích các lực tác dụng lên vật.

+ Áp dụng định luật II Newton.

+ Sử dụng công thức công suất: $\left\{ \begin{array}{l} {P = \dfrac{A}{t}} \\ {P = \dfrac{F}{v}} \end{array} \right.$

+ Sử dụng công thức của chuyển động thẳng biến đổi đều: $s = \dfrac{1}{2}at^{2}$

Giải chi tiết

Phân tích các lực tác dụng lên vật như hình vẽ:

A diagram of a red rectangle with arrows and a red rectangle

AI-generated content may be incorrect.

Phương trình định luật II Newton cho vật:

$\overset{\rightarrow}{F_{ms}} + \overset{\rightarrow}{F_{d}} + \overset{\rightarrow}{P} + \overset{\rightarrow}{N} = m\overset{\rightarrow}{a}$ (*)

a) Mối liên hệ giữa công và công suất: $\left. P = \dfrac{A}{t}\Rightarrow A = P.t \right.$

$\Rightarrow$ a sai.

b) Công suất là đại lượng vô hướng đặc trưng cho tốc độ sinh công.

$\Rightarrow$ b đúng.

c) Để đẩy kiện hàng chuyển động thẳng đều với vận tốc 16,2 km/h = 4,5 m/s người đó cần có công suất:

$P = F.v = \mu mg.v = 0,1.30.10.4,5 = 135W$

$\Rightarrow$ c đúng.

d) Chiếu phương trình (*) lên chiều chuyển động, ta được:

$\left. F_{d} - F_{ms} = ma\Rightarrow F_{d} = F_{ms} + ma = \mu mg + ma \right.$

$\left. \Rightarrow F_{d} = 0,1.30.10 + 30.1,2 = 66N \right.$

Quãng đường vật chuyển động được sau 10s là:

$s = \dfrac{1}{2}at^{2} = \dfrac{1}{2}.1,2.10^{2} = 60m$

Công suất trung bình của người đó sau 10 s là:

$P' = \dfrac{A'}{t} = \dfrac{F_{d}.s}{t} = \dfrac{66.60}{10} = 396W$

$\Rightarrow$ d sai.

Đáp án cần chọn là: S; Đ; Đ; S

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, (Xem ngay) Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, làm quen kiến thức, định hướng luyện thi TN THPT, ĐGNL, ĐGTD ngay từ lớp 10

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com