Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Biết không khí có khối lượng mol là M = 29 g/mol và khối lượng riêng D = 1,29 kg/m3; NA = 6,02.1023.

Câu hỏi số 842339:
Vận dụng

Biết không khí có khối lượng mol là M = 29 g/mol và khối lượng riêng D = 1,29 kg/m3; NA = 6,02.1023. Khi một học sinh hít một hơi thật sâu thì hít vào khoảng 400 cm3 không khí. Một hơi hít sâu như vậy có bao nhiêu phân tử không khí được hít vào?

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:842339
Phương pháp giải

Sử dụng các công thức: $\left\{ \begin{array}{l} {m = V.D} \\ {N = n.N_{A} = \dfrac{m}{M}.N_{A}} \end{array} \right.$

Giải chi tiết

Khối lượng không khí được hút vào là:

$m = V.D = 400.10^{- 6}.1,29 = 5,16.10^{- 4}\left( {kg} \right) = 0,516(g)$

Số phân tử không khí được hít vào là:

$N = \dfrac{m}{M}.N_{A} = \dfrac{0,516}{29}.6,02.10^{23} \approx 1,1.10^{22}$ (phân tử).

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com