Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Biết vận tốc ánh sáng trong chân không là $c = 3.10^{8}$ m/s. Theo hệ thức Anhxtanh giữa năng

Câu hỏi số 960595:
Nhận biết

Biết vận tốc ánh sáng trong chân không là $c = 3.10^{8}$ m/s. Theo hệ thức Anhxtanh giữa năng lượng và khối lượng thì vật khối lượng 0,002 gam có năng lượng nghỉ bằng

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:960595
Phương pháp giải

Sử dụng hệ thức lượng - khối của Einstein: $E = mc^{2}$.

Giải chi tiết

Đổi đơn vị khối lượng: $m = 0,002g = 2.10^{- 6}kg$.

Năng lượng nghỉ của vật là:

$E = mc^{2} = 2.10^{- 6}.{(3.10^{8})}^{2} = 18.10^{10}\text{J}$.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com