Một sợi dây dẫn có tiết diện ngang $S_{0} = 1mm^{2}$, điện trở suất $\rho = 2.10^{- 8}\Omega.m$
Một sợi dây dẫn có tiết diện ngang $S_{0} = 1mm^{2}$, điện trở suất $\rho = 2.10^{- 8}\Omega.m$ được uốn thành một vòng tròn kín, bán kính $r = 25cm$. Đặt vòng dây dẫn vào một từ trường đều sao cho các đường sức từ vuông góc với mặt phẳng dây dẫn. Cảm ứng từ của từ trường biến thiên theo thời gian với quy luật $B = kt$, với t tính bằng đơn vị giây (s) và $k = 0,2T/s$. Cường độ dòng điện cảm ứng trong vòng dây có độ lớn là
Đáp án đúng là: B
Quảng cáo
Tính điện trở của vòng dây: $R = \rho\dfrac{l}{S_{0}}$ với $l = 2\pi r$.
Tính suất điện động cảm ứng sinh ra trong vòng dây theo định luật Faraday: $e_{c} = \left| {- \dfrac{\Delta\Phi}{\Delta t}} \right|$.
Tính cường độ dòng điện cảm ứng: $I_{c} = \dfrac{e_{c}}{R}$.
Đáp án cần chọn là: B
>> 2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Hỗ trợ - Hướng dẫn
-
024.7300.7989
-
1800.6947
(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com












