Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hình bên là sơ đồ nguyên lí hoạt động của một máy làm nóng nước đang chứa 15 lít nước

Câu hỏi số 968524:
Vận dụng

Hình bên là sơ đồ nguyên lí hoạt động của một máy làm nóng nước đang chứa 15 lít nước và công suất tiêu thụ điện là $2500\text{W}$. Vào một ngày mùa đông, khi bật máy, nhiệt độ nguồn nước lạnh đưa vào là $15^{0}\text{C}$, khi nước đã làm nóng đến nhiệt độ tối đa là $70^{0}\text{C}$ thì relay (thiết bị bật, ngắt dòng điện) của máy tự động ngắt (trong quá trình này ống dẫn nước nóng đang khóa. Biết nước có khối lượng riêng $\rho = 1000\text{kg/m}^{3}$, nhiệt dung riêng $c = 4180\text{J/(kg}\text{.K)}$, hiệu suất của máy là $H = 95\%$.

Đúng Sai
a) Khi nước được đưa vào máy đến lúc relay ngắt thì nhiệt độ của nước đã tăng 328 K.
b) Thời gian để làm nóng nước từ khi bật máy đến khi relay ngắt là 10 phút.
c) Nhiệt lượng cần thiết cung cấp cho nước trong máy tăng từ nhiệt độ từ $15^{0}\text{C}$ lên $70^{0}\text{C}$ là 3448500 J.
d) Nước trong bình nhận nhiệt làm cho nội năng của nước tăng.

Đáp án đúng là: S; Đ; S; Đ

Quảng cáo

Câu hỏi:968524
Phương pháp giải

+ Sử dụng công thức tính khối lượng: $m = \rho \cdot V$.

+ Sử dụng công thức tính nhiệt lượng: $Q = mc\Delta t$.

+ Mối liên hệ giữa độ biến thiên nhiệt độ: $\Delta T\text{(K)} = \Delta t\text{(}^{0}\text{C)}$.

+ Hiệu suất $H = \dfrac{Q_{i}}{Q_{tp}}$ và công suất $\mathcal{P} = \dfrac{Q_{tp}}{t}$.

+ Nguyên lí I nhiệt động lực học: $\Delta U = A + Q$.

Giải chi tiết

Khối lượng nước trong bình: $m = \rho \cdot V = 1000 \cdot (15 \cdot 10^{- 3}) = 15\text{kg}$.

Độ biến thiên nhiệt độ của nước: $\Delta t = 70 - 15 = 55^{0}\text{C}$.

a) Độ biến thiên nhiệt độ theo thang Kelvin bằng với độ biến thiên nhiệt độ theo thang Celsius: $\Delta T = \Delta t = 55\text{K}$. $\Rightarrow$ Nhận định Sai.

c) Nhiệt lượng có ích cần cung cấp cho nước để tăng nhiệt độ từ $15^{0}\text{C}$ lên $70^{0}\text{C}$ là:

$Q_{i} = m \cdot c \cdot \Delta t = 15 \cdot 4180 \cdot 55 = 3448500\text{J}$. $\Rightarrow$ Nhận định Đúng.

b) Nhiệt lượng toàn phần máy cần tiêu thụ (điện năng) là:

$Q_{tp} = \dfrac{Q_{i}}{H} = \dfrac{3448500}{0,95} \approx 3630000\text{J}$.

Thời gian đun nước là:

$t = \dfrac{Q_{tp}}{\mathcal{P}} = \dfrac{3630000}{2500} = 1452\text{s} = 24,2\text{phút}$. $\Rightarrow$ Nhận định Sai.

d) Nước trong bình được đun nóng, tức là hệ đang nhận nhiệt lượng ($Q > 0$). Bỏ qua công giãn nở của nước ($A = 0$), theo nguyên lí I nhiệt động lực học $\Delta U = Q > 0$, tức là nội năng của nước tăng lên. $\Rightarrow$ Nhận định Đúng.

Đáp án cần chọn là: S; Đ; S; Đ

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com