Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Hai dây dẫn thẳng dài song song cách nhau 10 cm trong không khí, dòng điện chạy trong hai dây cùng

Câu hỏi số 969151:
Vận dụng

Hai dây dẫn thẳng dài song song cách nhau 10 cm trong không khí, dòng điện chạy trong hai dây cùng chiều và có cường độ $I_{1} = I_{2} = 5A$. Lực từ tác dụng lên mỗi mét chiều dài của dây là

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Câu hỏi:969151
Phương pháp giải

Sử dụng công thức tính lực tương tác giữa hai dòng điện thẳng song song:

$F = 2.10^{- 7}.\dfrac{I_{1}I_{2}}{r}.l$.

Xác định hướng của lực: hai dòng điện cùng chiều thì hút nhau, ngược chiều thì đẩy nhau.

Giải chi tiết

Khoảng cách giữa hai dây là $r = 10cm = 0,1m$

Vì dòng điện trong hai dây chạy cùng chiều nên hai dây hút nhau.

Độ lớn lực từ tác dụng lên mỗi mét chiều dài của dây ($l = 1$ m) là:

$F = 2.10^{- 7}.\dfrac{I_{1}.I_{2}}{r}.l = 2.10^{- 7}.\dfrac{5.5}{0,1}.1 = 5.10^{- 5}N$

Vậy lực tương tác là lực hút có độ lớn $5.10^{- 5}N$.

Đáp án cần chọn là: B

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com