Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một bóng đèn ghi 12V - 6W được mắc vào nguồn điện có suất điện động E = 12 V, điện trở

Câu hỏi số 969809:
Vận dụng

Một bóng đèn ghi 12V - 6W được mắc vào nguồn điện có suất điện động E = 12 V, điện trở trong r = 0. Công suất tiêu thụ thực tế của bóng đèn là bao nhiêu W?

Đáp án đúng là: 6

Quảng cáo

Câu hỏi:969809
Phương pháp giải

Xác định hiệu điện thế hai đầu bóng đèn bằng công thức định luật Ôm cho toàn mạch:

$U = E - I.r$.

So sánh hiệu điện thế thực tế với hiệu điện thế định mức để suy ra công suất tiêu thụ thực tế.

Giải chi tiết

Do nguồn điện có điện trở trong r = 0, hiệu điện thế đặt vào hai đầu bóng đèn là:

U = E = 12 V.

Vì hiệu điện thế thực tế bằng đúng hiệu điện thế định mức của bóng đèn ($U = U_{dm} = 12V$) nên bóng đèn hoạt động bình thường.

Do đó, công suất tiêu thụ thực tế của bóng đèn bằng công suất định mức: P = 6 W.

Đáp án cần điền là: 6

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com