Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Một đoạn dây dẫn dài 0,2 m đặt trong từ trường đều B = 0,5 T , dòng điện chạy qua dây là 3

Câu hỏi số 970205:
Thông hiểu

Một đoạn dây dẫn dài 0,2 m đặt trong từ trường đều B = 0,5 T , dòng điện chạy qua dây là 3 A . Khi dây đặt vuông góc với đường sức từ thì lực từ tác dụng lên dây là

Đáp án đúng là: A

Quảng cáo

Câu hỏi:970205
Phương pháp giải

Áp dụng công thức tính lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn mang dòng điện: $F = IBl\sin\alpha$

Giải chi tiết

Vì dây dẫn đặt vuông góc với các đường sức từ nên góc hợp bởi chiều dòng điện và đường sức từ là $\alpha = 90^{0}$ .

Lực từ tác dụng lên đoạn dây là:

$F = IBl\sin\alpha = 3.0,5.0,2.\sin 90^{0} = 0,3N$

Đáp án cần chọn là: A

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com