Tel: 024.7300.7989 - Phone: 1800.6947 (Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)

Giỏ hàng của tôi

Đại cương về kim loại

Câu hỏi số 10133:

Cho khí CO qua hỗn hợp X gồm Fe và Fe2O3 nung nóng thu được hỗn hợp khí Y và hỗn hợp chất rắn Z. Cho Y qua dung dịch Ca(OH)2 dư thu được 6 gam kết tủa. Mặt khác, hòa tan hỗn hợp Z bằng dung dịch H2SO4 đặc, nóng, dư thu được 0,18 mol SO2 (sản phẩm khử duy nhất) và 24 gam muối khan. Phần trăm số mol của Fe trong hỗn hợp X là:

Đáp án đúng là: C

Quảng cáo

Câu hỏi:10133
Giải chi tiết

Gọi nFe: a mol, nFe3O4: b mol

nCO=nCO2=nOtrong oxit=nCaCO3= 3b = 0,06

--> nFe3O4 = 0,02 mol

2nFetrong Z=  3nSO2 

--> nFetrong Z=0,12 =nFeban đầu+ 2nFe2O3 phản ứng.

nmuối =0.5nFe=0,06--> Fe2O3 tác dụng hết với CO

Fe2O3 + CO ---> 2Fe 

 0.02                   0.04

Tổng số mol Fe thu dc sau phản ứng với CO là: 0,12trong đó nFe thu được khi

khử Fe2O3 là 0,04 mol. 

Vậy n Feban đầu là: 0,12 - 0,04 = 0,08 mol

% nFe trong X = (0,08: 0,1)x 100=80%

=> Đáp án C

Đáp án cần chọn là: C

Group 2K8 ôn Thi ĐGNL & ĐGTD Miễn Phí

>>  2K9 Chú ý! Lộ Trình Sun 2027 - 1 lộ trình ôn đa kỳ thi (TN THPT, ĐGNL (Hà Nội/ Hồ Chí Minh), ĐGNL Sư Phạm, ĐGTD, ĐGNL Bộ Công an, ĐGNL Bộ Quốc phòngTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Cập nhật bám sát bộ SGK mới, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989
  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@tuyensinh247.com